sureshprabhu

शेतीचा कचरा कमी करण्यासाठी नवनवीन कल्पनांची आवश्यकता : सुरेश प्रभु

देश महाराष्ट्र मुंबई व्यापार

मुंबई: वाणिज्यमंत्री सुरेश प्रभु यांनी शुक्रवारी सांगितले की, भारताला शेतीविषयक उत्पादनांचा अपव्यय कमी करण्यासाठी कृषी क्षेत्रामध्ये नवकल्पनांची आवश्यकता आहे. जगात भारत दुसऱया क्रमांकाचा सर्वात मोठा कृषी उत्पादक देश असूनही भारतात 30 टक्के भाज्या, फळे आणि इतर वस्तू मिळत नाहीत . या नुकसानास कमी करण्यासाठी आम्हाला नवकल्पनाची गरज आहे, असे अँग्री स्टार्टअपद्वारे आयोजित केलेल्या आंतरराष्ट्रीय परिषद आणि शेतीतील नूतनीकरणासाठी वाटप होत असलेल्या पुरस्काराबद्दल बोलताना त्यांनी सांगितले.
प्रभु म्हणाले की स्टार्टअप तंत्रज्ञानाचा वापर करुन जमीन अधिक उपजाऊ करणे, कचऱ्यापासून शेती उत्पादनासाठी आणि खतांचा व कीटकनाशकांचा कमीतकमी वापर आणि चांगले उत्पादन यासारख्या क्षेत्रात नवकल्पना आणू शकतात.
ठराविक स्टोरेज आणि पुरवठा साखळीसारख्या विविध मुद्यांवर नवकल्पनाची गरज टाळताना त्यांनी सांगितले की, धोरणामध्ये हे आवश्यक आहे की -” धोरणाची रचना अशी करावी जी शेतक-यांना अधिक लाभदायक होईल”.
प्रभु म्हणाले की नियामक आणि स्टार्टअप कम्युनिटीसारख्या प्रमुख भागधारकांबरोबर सरकारने आधीच चर्चा केली आहे. 7 डिसेंबर रोजी स्टार्टअपस समर्थन कसे द्यावे याविषयी जागतिक गुंतवणूकदारांसोबत एक महत्वाचा सत्र ठरला आहे.
कृषी क्षेत्रातील स्टार्टअप कंपन्यांना नवीन नवकल्पनांना प्रोत्साहन देण्यासाठी प्रोत्साहित केले पाहिजे.
कृषी क्षेत्रात विविध स्तरांवर आणि वेगवेगळ्या स्वरूपात जगाला गरज असलेली कृषी नूतनीकरण ही सर्वात महत्त्वाची नवकल्पना आहे.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *