auto1-kj1G--621x414@LiveMint-289b

भारताला ‘ऑटो एक्सपोर्ट हब’ म्हणून प्रोत्साहन देण्यासाठी सरकार करणार रोड मॅपवर काम.

देश व्यापार

ऑटोमोबाइल आणि स्पेस पार्ट्सच्या निर्यातीसाठी भारत आणि लॅटिन अमेरिकेकडे लक्ष केंद्रित करण्यासाठी केंद्र सरकारला दीर्घकालीन रोड मॅप तयार करण्याचा विचार आहे.
वाणिज्य मंत्रालयाने इंडस्ट्री बॉडी सोसायटी ऑफ इंडियन ऑटोमोबाईल मॅन्युफॅक्चरर्स (सियाम) यांच्याशी सल्लामसलत केली आहे आणि योजना तयार करण्यास मदत करणार्या आघाडीच्या ऑटो निर्मात्यांनी या प्रकल्पाबद्दल थेट जागरूक असलेल्या दोन लोकांना मिंटला सांगितले.

भारतातील अभियांत्रिकी निर्यात प्रमोशन कौन्सिल आणि कन्सल्टिंग फर्म डेलोइट टॉच तोहमात्सू इंडिया एलपीपी यांना भारतातील ऑटो उद्योगासाठी विदेशी बाजारपेठेत उपलब्ध संधींचे तपशीलवार मूल्यांकन करण्याचे आदेश देण्यात आले आहेत.
“वाणिज्य मंत्रालयाने जगभरातील 130 देशांमध्ये ऑटोमोबाइल आणि स्पेयर पार्ट्सच्या निर्यातीस प्रोत्साहन दिले आहे. बहुतेक आघाडीचे कंपन्या भारतातून त्यांची उत्पादने निर्यात करतात, “भारतात बहुतेक जागतिक ऑटोमोबाईल कंपन्या कार्यरत आहेत, म्हणून त्यांच्यासाठी ही खूप फायदेशीर ठरेल.”
तसेच वाढलेल्या निर्यातीमुळे स्थानिक स्वयं निर्मात्यांना प्रोत्साहन मिळेल.

वाणिज्य मंत्रालयाचे मुख्य लक्ष आफ्रिका, नायजेरिया, अल्जीरिया, इजिप्त, दक्षिण आफ्रिका आणि केनिया आणि लॅटिन अमेरिकेत चिली, पेरू आणि कोलंबियासारख्या देशांमध्ये निर्यातीवर चालना देणे आहे.
सऊदी अरेबिया आणि इंडोनेशिया, फिलिपिन्स तसेच ऑस्ट्रेलियासारख्या दक्षिण-पूर्व आशियाई देशांना निर्यात करण्याच्या मार्गांनी चर्चा केली आहे,
तसेच “काही उत्पादकांनी लॅटिन अमेरिका आणि इतर ठिकाणी निर्यात केलेल्या देशांमध्ये निर्यात केली परंतु निर्यात केलेल्या वाहनांची संख्या संभाव्यतेच्या जवळपास कोठेही नाही,” असे द्वितीय व्यक्तीने विकासकास माहिती दिली. “हे पाऊल सरकारसाठी अमूल्य परकीय चलन देखील कमवू शकेल. उदाहरणार्थ, ऑस्ट्रेलियातील संपूर्ण ऑटोमोबाईल बाजार निर्यातीवर अवलंबून आहे. म्हणून, जर आपण काही कराराद्वारे आमच्या निर्यात वाढवू शकलो तर ते देशासाठी तसेच कंपन्यांसाठी फायदेशीर ठरेल. ”

चालू आर्थिक वर्षाच्या पहिल्या सहामाहीत ऑटोमोबाईल निर्यातीत 24% वाढ झाली असून ते 2.42 दशलक्ष युनिट्सवर गेले आहे. सियामच्या म्हणण्यानुसार, गेल्या आर्थिक वर्षात निर्यात 16% वाढून ती 4.04 दशलक्ष युनिटवर गेली आहे.

Share on Social Media
0

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *