suresh prabhu for gold news

सोने आणि दागिन्यांच्या उद्योगाची वाढ होण्यासाठी भारत सरकार करणार डोमेस्टिक गोल्ड कौन्सिलची स्थापना: केंद्रीय मंत्री सुरेश प्रभु

देश व्यापार

या क्षेत्राच्या वाढीस प्रोत्साहन देण्यासाठी आणि दागिन्यांची निर्यात वाढविण्यासाठी सरकार डोमेस्टिक गोल्ड कौन्सिलची स्थापना करण्याचे काम करीत आहे, असे वाणिज्य आणि उद्योग मंत्री सुरेश प्रभू यांनी गुरुवारी सांगितले. ते म्हणाले की भारत सोन्याचा सर्वात मोठा ग्राहक आहे आणि मुख्य आयातदारांपैकी एक आहे. जागतिक बाजारातील सोन्याच्या दागिन्यांच्या निर्यातीला धक्का बसण्यासाठी प्रचंड संधी आहेत.

“आम्ही सोन्याचे सर्वात मोठे ग्राहक आहोत. मोठ्या संख्येने कारागीर आहेत म्हणून आम्ही डोमेस्टिक गोल्ड कौन्सिलची स्थापना करण्याचा निर्णय घेतला आहे.” त्यात सोन्याचे दागदागिने, कारागीर, व्यापारी, खाणकाम करणारे आणि शुद्धीकरणासह सर्व भागधारकांकडून प्रतिनिधित्व केले जाईल. येथे प्रदर्शन.

ते म्हणाले की, सोने आणि दागिन्यांच्या उद्योगाची जाहिरात करण्याच्या दिशेने परिषद कार्य करेल. सोन्यावर 10 टक्के आयात शुल्क कमी करण्याच्या उद्योगाच्या मागणीबद्दल बोलताना प्रभु म्हणाले की आयात वाढल्याने चालू खाते तूट (सीएडी) वाढला तरी सरकार त्यांच्यात संतुलन साधण्याचा प्रयत्न करीत आहे.

अमेरिकेसह प्रमुख बाजारपेठेतील मागणी कमी झाल्यामुळे देशाच्या रत्ने आणि दागिन्यांची निर्यात 8 टक्क्यांनी घटून 2017-18 वर्षात 32.72 अब्ज डॉलरवर गेली. देशभरातील एकूण निर्यातीसाठी कामगार-केंद्रित क्षेत्रातील योगदान 14 टक्के आहे.

2018-19 च्या पहिल्या सहामाहीत सोन्याची आयात सुमारे 4 टक्क्यांनी वाढून 17.63 अब्ज डॉलरवर गेली आहे. सोन्याच्या आयातीतील वाढीमुळे एप्रिल-सप्टेंबरमध्ये 2018-19 मध्ये देशाचा व्यापार तूट 9 4.32 अब्ज डॉलर्सवर गेली आहे, जी गेल्या वर्षीच्या समान कालावधीत 76.66 अब्ज डॉलर्स होती.

सीएडी, जो कि चलनवाढ आणि परकीय चलनाचा प्रवाह यांतील फरक आहे, 2018-19 च्या पहिल्या तिमाहीत जीडीपीच्या 2.4 टक्के इतका वाढला आहे. डॉलरच्या तुलनेत रुपयातील मोठा व्यापार तूट आणि घसरण सीएडीवर दबाव टाकत आहे.
भारत हा सोने आयात करणारा सर्वात मोठे देश आहे.जो दरवर्षी 800-9 00 टन सोने आयात करतो.

Share on Social Media
0

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *