suresh prabhu

कृषी उत्पादनांच्या निर्यातीस प्रोत्साहन देण्यासाठी सुरेश प्रभु यांचा पुढाकार

क्रीडा व्यापार

भारत योजना (एमईआयएस) मर्चेंडाइझ एक्सपोर्ट्सच्या अंतर्गत कृषी उत्पादनांच्या निर्यातीस प्रोत्साहन देण्यासाठी उच्च निर्यात प्रोत्साहन आणि सेवा निर्यातीस चालना देण्याच्या योजनेसाठी वाणिज्य आणि उद्योग मंत्री सुरेश प्रभु यांनी अर्थ मंत्री अरुण जेटली यांना लिहिले आहे की शेतक-यांच्या उत्पन्नाची दुप्पट वाढ करण्याच्या आणि शेती उत्पादनांच्या निर्यातीस प्रोत्साहन देण्यासाठी सरकारने केलेली वचनबद्धता पूर्ण करण्यासाठी मंत्रालयाने एमईआयएसच्या अंतर्गत १५०० कोटी रुपयांचा अतिरिक्त खर्च मागितला आहे.

यामुळे सरकारने तांदळाच्या निर्यातीवर १० % प्रोत्साहन देऊ इच्छिते, तसेच कमोडिटी प्रतिस्पर्धी बनवण्यासाठी आंतरराष्ट्रीय बाजारपेठेत स्पर्धात्मक किंमती कमी केल्या पाहिजेत.
कस्टम्स ड्युटी पेमेंट करण्यासाठी आयातदार एमईआयएस स्क्रिप्स वापरू शकतात, ज्यांना प्रोत्साहन म्हणून सरकारकडून निर्यात मिळते किंवा आयातदार इतर निर्यातदारांकडून ते खरेदी करू शकतात.
वाणिज्य मंत्रालयाने सर्व ऑइल जेवणांवरील सवलत १०% पर्यंत वाढवण्याची विनंती केली आहे कारण सध्या सोयाबीनवर ही परवानगी आहे.
वाणिज्य मंत्रालयाने भारत सरकारच्या सेवांच्या निर्यातीमध्ये प्रोत्साहन दरांना धक्का दिला आहे ज्यायोगे सध्या ५ ते ७% व्याजदराने १०% इतकी वाढ केली जाऊ शकते आणि निर्यात-निर्यातित युनिट्स, सॉफ्टवेअर टेक्नॉलॉजी पार्क आणि एअर ट्रांसपोर्ट सर्व्हिसेसवर त्याचा विस्तार वाढविला जाईल.

Share on Social Media
0

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *