g-20

जागतिक व्यापार वाढविण्यासाठी सेवांवर लक्ष केंद्रित करण्यासाठी सुरेश प्रभु यांनी जी – २० च्या सदस्यांना केली विनंती

देश विदेश व्यापार

वाणिज्य आणि उद्योग मंत्री श्री.सुरेश प्रभु यांनी १४ सप्टेंबर २०१८ रोजी अर्जेंटिनाच्या मार् डेल प्लाटा येथे झालेल्या जी-२० ट्रेड मिनिस्टर मीटिंग (टीएमएम) साठी भारतीय प्रतिनिधिमंडळाचे नेतृत्व केले. जी-२० मध्ये टीएमएम देशांचे मंत्री / उपमुख्यमंत्री, आठ अतिथी देश आणि ७ प्रमुख / आंतरराष्ट्रीय संघटनांचे उप प्रमुख जसे की डब्ल्यूटीओ, आयटीसी, ओईसीडी, वर्ल्ड बँक, आयएमएफ, सीएएफ आणि आयएडीबी आदींचा समावेश होता. यावर्षीचे जी-२० चे अध्यक्षपद अर्जेंटिनाकडे होते.

चालू व्यापार तणावामुळे काही देशांनी संरक्षण आणि एकपक्षीय उपाययोजना केल्यामुळे जागतिक व्यापार आणि आर्थिक परिस्थिती अत्यंत महत्त्वाची ठरली आणि संवाद आणि सहकार्यांमधून आंतरराष्ट्रीय व्यापारात आत्मविश्वास वाढवण्याच्या उद्देशाने सामूहिकपणे काम करण्याचा निर्धार केला.

भारतीय वाणिज्य आणि उद्योग मंत्री श्री.सुरेश प्रभु यांनी असे म्हटले की, विकसनशील देश आणि एलडीसींना व्यापाराच्या विरोधामुळे परिणामी संपार्श्विक नुकसान सहन करावे लागते, पक्षांच्या दरम्यान संवादांद्वारे मतभेदांचे निराकरण केले पाहिजे. जागतिक व्यापार वाढविण्यासाठी सेवांवर लक्ष केंद्रित करण्यासाठी सुरेश प्रभु यांनी जी – २० च्या सदस्यांना यावेळी विनंती केली.

जागतिक अन्न सुरक्षा वाढविण्यासाठी कृषी अन्न जीव्हीसीच्या महत्त्वांना मंत्र्यांनी मान्यता दिली. सुरक्षीत विकास लक्ष्ये (एसडीजी) २०३० मधील लक्षणे, गरीबी निर्मूलन, दारिद्र्य निर्मूलन, महिलांचे सक्षमीकरण, रोजगाराची निर्मिती, लक्षणीय लक्षावधी लहान आणि किरकोळ शेतक-यांच्या दुर्दैवाची दखल न घेता लक्ष्ये लक्षात घेण्यातील सुरक्षेच्या संदर्भात सुरेश प्रभु यांनी लक्ष वेधले. एमएसएमईसाठी अधिक मूल्य जोडणी प्रोत्साहित करण्याच्या हेतूने तंत्रज्ञानाचे हस्तांतरण, संशोधन, कृषी सेवांना प्रोत्साहन देणे आणि कृषी व्यवसायातील जबाबदार गुंतवणूकीस पाठिंबा देण्यासाठी श्री.प्रभु यांनी जी – २० ला आवाहन केले.

नवीन औद्योगिक क्रांतीवर मंत्र्यांनी डिजिटल तंत्रज्ञानाची केंद्रीय भूमिका मान्य केली. वाणिज्य व उद्योग मंत्री सुरेश प्रभू यांनी तंत्रज्ञानातील अडथळे कमी करण्याच्या आणि सर्व देशांच्या एकत्रित भवितव्यासाठी वितरक लाभांच्या गरजेकडे लक्ष वेधले आणि या संदर्भात त्यांनी जी -२० ला विनंती केली की त्यांनी देशभरातून आणि इतर देशांमध्ये डिजिटल विभाजनातील अंतर बंद करण्यास काम करावे. लाखो युवकांसाठी रोजगार निर्माण करण्याच्या हेतूने घरगुती उद्योजकांना संरक्षण आणि प्रोत्साहन देण्यासाठी प्राधान्य द्यावे.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *