cofee krushi taranga suresh prabhu

सुरेश प्रभु यांच्या हस्ते कॉफी कृषी थरंगा या डिजिटल मोबाईल एक्स्टेंशन सेवेचा शुभारंभ

देश व्यापार

नवी दिल्ली , ४ सप्टेंबर २०१८ 

केंद्रीय वाणिज्य आणि उद्योग तथा हवाई परिवहन मंत्री श्री. सुरेश प्रभू यांनी कॉफी हितधारकांसाठी कॉफी कनेक्ट-इंडिया कॉफी फिल्ड फोर्स अॅप्लिकेशन आणि कॉफी कृषी थरंगा – डिजिटल मोबाईल एक्स्टेंशन सेवा सुरू केली.

मोबाईल ऍप कॉफी कॉन्टॅक्ट विकसित करण्यात आले आहे ज्यामुळे कॉफी कृषी क्षेत्राच्या कामकाजाच्या कामात सुधारणा होईल आणि काम करण्याची कार्यक्षमता वाढेल.

हे ऍप्लिकेशन्स गॅलरींसह कॉफी उत्पादक व इस्टेट्सची डिजिटायझेशन सारख्या क्षेत्रातील प्रक्रियेची सर्व प्रक्रिया सुलभ करण्यासाठी नवीनतम तंत्रज्ञानाचा समावेश असलेल्या गतिशील शक्तीचा वापर करून समाधान प्रदान करू शकेल. हे विस्तार अधिकारी आणि अधिकार्यांच्या कार्यक्षेत्रातील पारदर्शकता, सबसिडी वितरणातील पारदर्शकता आणि रिअल टाइम रिपोर्ट काढण्यासाठी मदत करेल.

कॉफी कृषी थरंगाची सेवा हि उत्पादकता, नफा, पर्यावरणाची स्थिरता वाढविण्यासाठी आवश्यक माहिती आणि सेवा पुरविण्याच्या उद्देशाने आहे. “कॉफी कृषी थरंगा” ची कर्नाटकातील चिकमगलूर आणि हसन जिल्ह्यांत चाचणी घेण्यात आली आहे. पहिल्या वर्षामध्ये हि सेवा ३0,000 शेतकर्यांना पुरविण्यात येईल आणि उर्वरित उत्पादकांना टप्प्याटप्प्याने विस्तारित केली जाईल. यासाठी नाबार्डने पायलट प्रकल्पासाठी आर्थिक मदत केली आहे.”कॉफी कृषी थरंगा” जास्तीत जास्त उत्पादकांपर्यंत पोहोचण्यासाठी, डिजिटायझेशनच्या माध्यमातून कार्यक्षमतेत सुधारणा करण्यासाठी आणि सुधारित तंत्रज्ञानाच्या व्यापक डिलिव्हरीसाठी महत्वाची मदत करेल.

मंत्री महोदय श्री.सुरेश प्रभू यांनी डेटा ऍनालिटिक्स, कृत्रिम बुद्धिमत्ता, आयओटीएस आणि ब्लॉकेन आणि स्मार्ट कॉण्ट्रॅक्ट कॉपोर्रेशन बोर्डवरही पायलट प्रकल्प सुरू केल्या आहेत. कॉफी बोर्डाने काही बारमाही कॉफी उत्पादन आणि कॉफी शेतीची समस्या आणि आव्हाने जसे की पाऊस, कीड आणि रोग यांसारख्या अडचणी दूर करण्यासाठी तांत्रिक उपाय शोधून काढले आहेत. कॉफी बोर्डने ईका एनालिटिक्सच्या सहकार्याने डेटा ऍनालिटिक्स आणि कृत्रिम बुद्धिमत्ता मध्ये स्थानिक हवामानाचा अंदाज, कीटक (पांढर्या स्टेम बोरर) ओळख आणि पिलकच्या रोगाच्या रोगाचा अंदाज तयार केला आहे.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *