suresh prabhu solar energy

भारत २०२२ पर्यंत १०० जीडब्ल्यू सौर ऊर्जा निर्मिती करणार – सुरेश प्रभु

देश व्यापार

केंद्रीय वाणिज्य आणि उद्योग तथा हवाई परिवहन मंत्री श्री. सुरेश प्रभू यांनी सांगितले की, भारतामध्ये होणाऱ्या जलद विकासामुळे ऊर्जेची मागणी प्रचंड प्रमाणात वाढेल आणि जीवाश्म इंधन हे कायमस्वरूपी राहणारे नसल्याने अक्षय ऊर्जेची गरज आहे.
नवी दिल्ली येथे इंटरनॅशनल सोलर अलायन्स (आयएसए) इनोव्हेशन आणि इन्व्हेस्टमेंट फोरमच्या एका कार्यक्रमात श्री.प्रभु बोलत होते. मंत्री महोदय श्री.सुरेश प्रभु पुढे म्हणाले की जीवाश्म इंधनाची संपत्ती उत्तम प्रकारे जरी हाताळली गेली तरीदेखील ती कायमस्वरूपी राहणार नाही. त्यांनी म्हटले की शेल गॅस आणि तेलाचा वापर मर्यादित आहे आणि यामुळे पर्यावरणावर विपरीत परिणाम होतो. वातावरणातील बदलाचा धोका प्रत्यक्षात बनला आहे आणि यामुळे पृथ्वीच्या जैवविविधतेवर परिणाम झाला आहे. ऊर्जेचा असमतोल उपयोग जगातील विविध भागांमध्ये अनेक पर्यावरणविषयक समस्यांचे मूळ कारण बनले आहे.

भारतातील मान्सून पावसाच्या चढ-उतारांविषयी बोलताना,श्री. सुरेश प्रभु म्हणाले की, भारतीय महासागरापेक्षा वातावरणात काय चालले आहे याला भारत जबाबदार नाही, परंतु महासागरातील तापमानवाढीचा परिणाम सहन करावा लागतो. ते म्हणाले की, आता वेळ आली आहे की आपल्याला सौर ऊर्जासारख्या स्वच्छ ऊर्जास्रोताकडे भारताला वळवावे लागेल.

पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी सौरऊर्जेचा विचार २०१५ मध्ये संधि आधारित आंतरराष्ट्रीय आंतरशालेय संघटनेच्या रूपात सादर केला होता.

ते म्हणाले की ISA आपल्या देशासाठी समृद्धी, ऊर्जा सुरक्षा आणि शाश्वत विकासासाठी सर्व देशांना संधी देतो. त्यांनी सांगितले की एकदा सौर उर्जा निर्मिती झाल्यानंतर त्याची किंमत खाली येईल. सौरऊर्जेच्या प्रचंड प्रमाणावर निर्मितीसाठी अर्थ आणि तंत्रज्ञानाचा खर्च कमी करण्यासाठी आवश्यक असलेल्या संयुक्त प्रयत्नांवर श्री.सुरेश प्रभू यांनी भर दिला. त्यांनी सांगितले की ऑस्ट्रेलिया आणि जपानमधील सौरऊर्जा क्षेत्रातील अनेक कंपन्या भारतामध्ये गुंतवणूक करण्यास उत्सुक आहेत. सौर ऊर्जा क्षेत्रात संशोधन करून ऊर्जा मिश्रणात कार्बन मुक्त ऊर्जा वाढविण्यासाठी २०२२ पर्यंत भारत १०० जीडब्ल्यू सौर ऊर्जेचा वापर करणार आहे.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *